ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการปรับแต่งข้อมูลส่วนตัว  (อ่าน 1769 ครั้ง)

MySpace

• Moderator
  • Sr. Member
  • พลังน้ำใจ: 2
  • Happy me
วิธีการปรับแต่งข้อมูลส่วนตัว
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 02:55:18 pm »

วิธีการปรับแต่งข้อมูลส่วนตัว

สมาชิกบางท่านอาจสงสัยว่าทำไมสมาชิกบางคนมีรูปตัวเอง มีข้อความส่วนตัวอยู่ใต้รูป และบางคนยังมี signature เป็นข้อความหรือรูปภาพอีก
รู้สึกว่าอยากทำบ้างแต่ไม่รู้ต้องทำอย่างไร ไม่รู้จะไปถามใคร เอาเป็นว่าผมรับอาสามาสอนก็แล้วกันครับ แต่ถ้าใครทราบแล้วก็ต้องขออภัย
มาเริ่มกันเลยครับ

1. อย่างแรกก็ไปที่ "ข้อมูลส่วนตัว" ครับ จะปรากฎรูปขึ้นมาแบบข้างล่าง แล้วคลิ๊ก "ปรับแต่งข้อมูลในฟอรั่ม"

2. เลือกรูปของเราที่เก็บไว้ในคอม ควรย่อให้มีขนาดประมาณ 100 x 100 pixel ขนาดไฟล์ไม่เกิน 20k (ถ้าไม่ย่อขนาดมันจะเปลืองเนื้อที่ webboard นะครับ!!! ช่วยๆกันหน่อยครับ)
อยากใส่ข้อความอะไรลงใต้รูปไปก็พิมพ์ลงไปเลยครับ (สั้นๆไม่ต้องยาว)

3. เลื่อนลงมาด้านล่างก็จะปรากฎช่องของลายเซ็นต์ ใส่ได้ทั้งข้อความและรูปเลยครับ
ถ้าอยากให้ข้อความอยู่ตรงกลางแบบผม ก็พิมพ์ [ center ] ข้อความของคุณ [ /center ]
ส่วนรูปก็พิมพ์  [ center ][ img ] URL ของรูป [/img][ /center ]
ขนาดก็อย่าให้ใหญ่มากละกันครับ ตามความเหมาะสม

ส่วนรูปที่อยากใส่ผมได้สอนวิธีการโพสไว้แล้ว ถ้าใครไม่ทราบก็ไปดูที่  http://webboard.dekfood.com/index.php?topic=61.0

แล้วเวลาโพสข้อความก็จะออกมาเท่ห์ๆแบบนี้

ขอให้สนุกกับการปรับแต่งข้อมูลส่วนตัวนะครับ จบแล้วค้าบ
MySpace

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2008, 02:59:34 pm โดย MySpace »
@...ผมไม่ใช่คนถ่ายรูปเก่ง แค่เป็นคนชอบถ่ายรูป...@

เว็บมาสเตอร์ตัวน้อยๆ

• Administrator
  • Sr. Member
  • พลังน้ำใจ: 3
  • Cyberspace is my playground...
    • แม่โจ้
Re: วิธีการปรับแต่งข้อมูลส่วนตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:12:25 pm »
ดัน