ผู้เขียน หัวข้อ: เกริ่นนำสำหรับคนที่อยากไปอยู่ออสเตรเลีย  (อ่าน 11750 ครั้ง)

PrinCessYuYu

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 2
Re: เกริ่นนำสำหรับคนที่อยากไปอยู่ออสเตรเลีย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 03:21:02 pm »

ขอบใจมากจ้ะสาวน้อย..พี่ก็จะเป็นกำลังใจให้หนูเหมือนกันนะคะ
ตั้งใจเรียนเผื่อชิงทุนไปเรียนนอกได้^^; สู้ๆ ค่าน้องฝน

----------------------------------------------------------------------------

แถมเรื่องวงเงินที่ใช้ในการโชว์อีกนิดนึงนะคะ... :P

คือ ที่บอกว่าควรมีเงินโชว์เงินหลายๆ แสน จริงๆ แล้ว
เราสามารถใช้เงินของวงศาคณาญาติเรา มารวมๆ กันได้ด้วยนะคะ...เช่น
เอาเงินในบัญชีของน้า อา ลุง ป้า ตา ยาย ปู่ ย่า หรือ แม้แต่พี่เขย หรือ น้าเขย
ใช้รวมๆ กันได้นะคะ แค่โชว์ตัวเลขในบัญชีเฉยๆ อ่ะค่ะ ไม่ต้องโอนเข้าบัญชีเราก็ได้
ใช้บัญชีเค้าไปเลยค่ะ

เพื่อให้ทางสถานฑูตออสเตรเลียรับรู้ว่าเรามีแหล่งสนับสนุนทางการเงินของเรา
ที่เมืองไทยมีเพียงพอและรองรับกับระยะเวลาที่เราขอวีซ่าไปอยู่ที่นั่นอ่ะค่ะ
คือเค้าต้องการ make sure (ให้มั่นใจค่ะ) ว่าเราจะไม่ไปหลบวีซ่าที่นั่น (Robinhood)
เพราะเรื่องของเรื่องคือ คนไทยสร้างชื่อไว้เยอะค่ะ เลยมีข้อแม้เยอะกว่าชาติอื่นหน่อย...อิอิ :o

สรุปแล้วนะคะ  คร่าวๆ....

ค่าใช้จ่ายกินอยู่เริ่มต้นประมาณ 4 - 5 หมื่นบาทก็ยังโอเคนะคะ อยู่ได้2-3เดือนค่ะ 
ไว้หางานทำที่โน่นแล้วเริ่มเก็บเงินที่นู่นก็ได้ค่ะ เพราะงานช่วงหลังตุลา..หาง่ายขึ้นมากค่ะ
ไม่น่าจะเดือดร้อนนะคะ

ก็หมายความว่า เราสามารถมีเงินติดตัวไปออสได้ด้วยจำนวน 4-5 หมื่นบาทค่ะ
(ไม่นับค่าคอร์สเรียนนะคะ แค่ค่ากินอยู่...) เพราะค่าคอร์สเรียนรวมกับค่าวีซ่าและค่าประกันสุขภาพ 1 ปี
จะตกอยู่ประมาณ (ที่ถูกสุดๆ นะคะ) ราวๆ 125,000 บาทค่ะ (วีซ่านักเรียน 2 ปี นะคะ) ก็คือ เราควรมีทุน
อยู่ประมาณ 200,000 บาท กับการเริ่มต้นสิ่งใหม่ๆ ในออสเตรเลียค่ะ (เพราะจำนวนเงินโชว์ไม่เกี่ยว)
โชว์เงินเสร็จเมื่อ วีซ่าผ่านแล้วก็เอาบัญชีคืนเจ้าของบัญชีไปตามเดิม เป็นอันว่า จบค่ะ...ไม่มีอะไรเลย

แต่ต้องอดทนมากๆ นะคะ เพราะที่ไหนๆ ก็ไม่เหมือนบ้านเรา...อดทนค่ะ
แล้วเราจะอยู่รอดด้วยตัวเราเอง  เท่าที่ทราบก็ตามที่เขียนไว้ค่ะ
ใครที่พอมีความรู้ดีดีอัพเดทเพิ่มเติมได้นะคะ .... 8)

41@20

• Sr. Member
  • พลังน้ำใจ: 0
Re: เกริ่นนำสำหรับคนที่อยากไปอยู่ออสเตรเลีย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:13:01 pm »
รหัสของน้องฝนนี่ปวดใจจริง ๆ ครับ ทำไมมันยาวอย่างงี้ รุ่นผม 8 ตัวก็ยาวแร้วววว

+10 พี่ผึ้ง28 : แล้วมาเล่าต่อนะครับ

aomjaimju51

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 11:30:47 am »
ดีมากเลยที่เอามาแจม  พี่ก็คนหนึ่งที่อยากส่งลูกไปหาประสพการณ์ด้านภาษา แต่พี่ตั้งเป้าไว้ที่ บริสเบน (Brisbane) และ ร็อกแฮมป์ตัน มันถูกดี และก็คุ้นเคยหน่อย เพราะเคยไปอยู่ในช่วงสั้นๆกับคุณสามี  แต่ดูๆแล้วงานที่นั่นหายากเหมือนกันเป็นงานฟาร์มเสียส่วนใหญ่ ไม่ทราบน้องๆมีใครอยู่แถวนั้นบ้าง เผื่อจะหาที่ฝึกงานให้ลูกในอนาคต

Oo..Phon..oO

• Newbie
  • *
สวัสดีคะพี่ๆ ฝนต้องขอโทษนะคะหายไปซะนานเลยคะ ไม่ได้เข้ามาเกาะติดข่าวเลยคะช่วงนี้ เพราะวิชาสัมนาเลยหละคะคุงพี่ รอบนี้เต็มๆคะอาจารย์เจี๊ยบให้สัมนาพรีเซ้นเป็นภาษาอังกฤษ เพื่อนแต่ละคนก็เครียดเหมือนกันหมดคะ ฝนยิ่งเครียดกว่าคนอื่นเค้าคะ ฮ่าๆเพราะแค่ให้แปลก็จะไม่รอดแล้วหละคะ

พี่ผึ้งคะสังคณาญาตินู๋ยิ่งแล้วหละคะ ฮ่าๆ แต่ว่าข้อมูลที่คุงพี่เล่าให้ฟังฝนว่าเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ที่ดีมากกับคนที่เค้ายังพอจะมีโอกาสที่จะไปคะ สำหหรับคนที่ครอบครัวของเค้าพร้อมหละคะ ฝนนะคะขนาดตอนนี้เรียนป.ตรีที่แม่โจ้ยังปั่นจักรยานไปเรียนเลยคะ ยากจนมากมายคะ 55 อยากจะขอทุนไปเรียนนอก ความรู้ที่มีจะไปแข่งกะเค้านี้ก็ยากยิ่งกว่าคะ ที่เรียนอยู่นี้เกรดก็ได้นิดเดียวคะสองกว่าๆเองคะ ตอนนี้ฝนก็อาศัยช่วยงานแล็ปอาจารย์น้ำฝนคะ ตรวจหาเชื้อในตัวอย่างดินคะ ตัวอย่างนี้ได้จากอาจารย์วิศวะมาคะ ฝนถ้าไม่ได้อาจารย์น้ำฝนช่วยนะคะคงไม่มีสตางค์เรียนแม่โจ้ได้ขนาดนี้หละคะ ฝนรักเหมือแม่เลยหละคะ

ชีวิตต้องสู้คะ ถ้าอนาคต บุญนำพาวาสนาส่งได้ไปต่างประเทศก็คงจะดีคะ เหนื่อยไม่กลัวกลัวไม่ได้ไปอะคร่า ยังรอผู้ใจดีอุปถัมภ์อยู่คะ ฮ่าๆ

พี่ผึ้งคะ.....ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ อยู่ที่นั่นไม่ค่อยอบอุ่นเหมือนบ้านเรา งั้นฝนส่งความอบอุ่นไปให้นะคะ n_n Take care Naka>>>
พี่ๆทุกคนด้วยนะคะ น้องๆคิดถึง^_____^คะ.............

อันเรื่องรหัสของพวกนู๋นี้ยาวได้ใจจริงๆอะคะ ฮ่าๆตอนนี้ของน้องปี1 นี่ ถึง 53031033xx แล้วคะ

ต้องขอตัวลาแล้วนะคะ งานที่แล็ปจุลอีกเพียบคะ สวัสดีคะพี่ๆ ฝนจะเข้ามาเกาะติดสถานการณ์ใหม่นะคะ ปล.พี่ผึ้งคะส่งรูปสวยๆของพี่ผึ้งมาฝากด้วยนะคะ ต้องมีพี่ผึ้งเป็นนางแบบด้วยนะคะ อิอิ
                                                                        8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 10:47:26 am โดย Oo..Phon..oO »

เว็บมาสเตอร์ตัวน้อยๆ

• Administrator
  • Sr. Member
  • พลังน้ำใจ: 3
  • Cyberspace is my playground...
    • แม่โจ้
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 04:41:19 pm »
ขุดให้น้องผึ้งมาต่อ